मधुमेहाचे व्यवस्थापन: जीवनशैलीतील बदल आणि औषधोपचार

मधुमेह ही एक जुनाट स्थिती आहे जी जगभरातील लाखो लोकांना प्रभावित करते. जेव्हा शरीर रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करणारे संप्रेरक, इंसुलिन तयार करण्यास किंवा योग्यरित्या वापरण्यास असमर्थ असते तेव्हा असे होते. मधुमेहाचे व्यवस्थापन करण्यासाठी जीवनशैलीतील बदल आणि रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रणात ठेवण्यासाठी आणि गुंतागुंत टाळण्यासाठी औषधोपचाराची आवश्यकता असते.

जीवनशैलीतील बदल-

मधुमेहाचे व्यवस्थापन करण्याचा सर्वात प्रभावी मार्ग म्हणजे जीवनशैलीतील बदल. निरोगी आहार, नियमित व्यायाम आणि निरोगी वजन राखणे या सर्व गोष्टी रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यात मदत करू शकतात

1.आहार:

मधुमेहासाठी निरोगी आहारामध्ये भरपूर फळे, भाज्या, संपूर्ण धान्य, पातळ प्रथिने आणि निरोगी चरबी यांचा समावेश होतो. साखर, संतृप्त आणि ट्रान्स फॅट्स आणि प्रक्रिया केलेले कार्बोहायड्रेट्सचे प्रमाण जास्त असलेले अन्न मर्यादित असावे. दिवसभर लहान, अधिक वारंवार जेवण केल्याने रक्तातील साखरेची पातळी स्थिर राहण्यास मदत होते.

मधुमेही व्यक्तींनी काय खावे

बदाम, बदामाचे पीठ,ब्राझील नट्स,बटर मिल्क,कोबी, काजू, फ्लॉवर, सेलरी, चीज,चीज स्प्रेड,  चिकन लिव्हरचीज स्प्रेड, चेरी, चिकन, चिकन लिव्हर,मासे, अंबाडीचे दाणे, ताजी मलई, लसूण,तूप, आले,  हिरवी मूग डाळ, Green Tea, हिरवी मूग डाळ कोंब,हिरव्या पालेभाज्या,macadamia नट्स,मांस , मोसंबी,मशरूम,मटण,ऑलिव्ह तेल, ऑलिव्ह, कांदा, पाम फळ,पाम तेल, पनीर, पीनट बटर, शेंगदाणे, पाइन काजू, गुलाबी पेरू, पिस्ता, ,कोळंबी, भोपळा, भोपळ्याच्या बिया, मुळा, रासबेरी, Red बेरी,शेझवान सॉस, तिळाच्या बिया, कोळंबी,आंबट मलई, सोया पीठ, सोया सॉस, सोयाबीन, पालक, स्प्रिंग ओनियन, स्क्विड्स, स्टार फळे, स्टीव्हिया, स्ट्रॉबेरी, सूर्यफुलाच्या बिया,टोमॅटो,नारळाचे दूध, अक्रोड, टरबूज,सफरचंद,

मधुमेही व्यक्तींनी हे कमी प्रमाणात खावे..

जर्दाळू,बीटरूट,गाजर, क्रेनबेरी, हॉट सॉस, जामुन फळ, किवी,ऑरेंज,  संत्री, पपई,पीच, मनुका, कच्ची पपई, सोया दूध

मधुमेही व्यक्तींनी काय खाऊ नये ?

7up,आले,केळी,बासमती तांदूळ, बंगाल हरभरा डाळ, बेसन पीठ,  सोयाबीन,वाटाणे डाळ, ब्लूबेरी,तपकिरी तांदूळ,  गव्हाचे पीठ, कॅनोला तेल, तांबूस पिंगट, चणे, चॉकलेट दूध,कोको कोला, नारळ साखर, कॉर्न, कॉर्न फ्लोअर, कॉर्न ऑइल, कॉटनेस्ड ऑइल, कस्टर्ड सफरचंद,  ड्रॅगन फ्रूट,अंजीर, फॉक्सटेल बाजरी,द्राक्षे, हिरवे सफरचंद, हिरवी हरभरा डाळ, हिरवे वाटाणे, शेंगदाणे तेल,  मध,फणस,  गूळ, ज्वारी,बाजरी, छोटी बाजरी, लीची,आंबा,मसूर डाळ,तांदूळ, दूध, बाजरीचे पीठ, मिरिंडा,मोहरीचे तेल, ओट्स, पाम शुगर,  तांदूळ,अननस,डाळिंब, बटाटा,नाचणी बाजरी, कच्चा आंबा, लाल गरम डाळ, लाल तांदूळ, तांदळाचे पीठ, सपोटा, सोयाबीन तेल, साखर, सूर्यफूल तेल, रताळे,  नारळाचे पाणी, टोमॅटो केचप, वनस्पति, रताळे

२.व्यायाम:

नियमित शारीरिक हालचाली रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यास आणि इंसुलिनची संवेदनशीलता सुधारण्यास मदत करू शकतात. आठवड्यातील बहुतेक दिवस कमीतकमी 30 मिनिटे मध्यम व्यायामाचे लक्ष्य ठेवा, जसे की वेगाने चालणे, सायकल चालवणे किंवा पोहणे.

३.वजन व्यवस्थापन:

निरोगी वजन राखून ठेवल्याने रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवता येते आणि गुंतागुंत होण्याचा धोका कमी होतो. शरीराचे वजन फक्त 5-10% कमी केल्याने मधुमेह व्यवस्थापनात लक्षणीय फरक पडू शकतो.

औषधोपचार-

जीवनशैलीतील बदलांव्यतिरिक्त, मधुमेहाचे व्यवस्थापन करण्यासाठी औषधे आवश्यक असू शकतात. अशी अनेक प्रकारची औषधे आहेत जी रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यास मदत करू शकतात, यासह:

1.इन्सुलिन:

रक्तातील साखरेचे प्रमाण नियंत्रित करणारे हार्मोन. इन्सुलिन इंसुलिन पंपद्वारे इंजेक्शन किंवा वितरित केले जाऊ शकते.

2.तोंडावाटे औषधे:

रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यास मदत करणाऱ्या गोळ्या. यामध्ये मेटफॉर्मिन, सल्फोनील्युरिया आणि मेग्लिटिनाइड्सचा समावेश असू शकतो.

3.स्टीव्हिया:-

स्टीव्हिया हे एक नैसर्गिक स्वीटनर आहे ज्यामध्ये कॅलरीज कमी असतात आणि रक्तातील साखरेच्या पातळीवर परिणाम होत नाही, ज्यामुळे मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी साखरेचा सुरक्षित आणि आरोग्यदायी पर्याय बनतो. अतिरिक्त कॅलरी न जोडता किंवा रक्तातील साखरेच्या पातळीवर नकारात्मक परिणाम न करता पदार्थ आणि पेये गोड करण्यासाठी याचा वापर केला जाऊ शकतो.
स्टीव्हिया वापरण्याव्यतिरिक्त, मधुमेह असलेल्या लोकांनी त्यांची स्थिती व्यवस्थापित करण्यासाठी इतर जीवनशैलीत बदल देखील केले पाहिजेत. यामध्ये हे समाविष्ट असू शकते:

1.कॅलरीज कमी-

स्टीव्हिया हे कमी-कॅलरी स्वीटनर आहे जे पदार्थ आणि पेयांमध्ये साखरेचा पर्याय म्हणून वापरले जाऊ शकते. यात जवळजवळ कॅलरीज नसतात, जे वजन कमी करण्याचा किंवा निरोगी वजन राखण्याचा प्रयत्न करत आहेत त्यांच्यासाठी ही एक आदर्श निवड आहे.

२.मधुमेहासाठी सुरक्षित:

स्टीव्हियाचा रक्तातील साखरेच्या पातळीवर परिणाम होत नाही, ज्यामुळे ते मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी सुरक्षित आणि निरोगी गोड बनवते.

3.दातांवर कोणताही परिणाम होत नाही:

साखरेच्या विपरीत, स्टीव्हिया दात किडणे किंवा पोकळी निर्माण करण्यास प्रोत्साहन देत नाही, ज्यांना तोंडी आरोग्य चांगले ठेवायचे आहे त्यांच्यासाठी ते एक उत्तम पर्याय आहे.

4.नैसर्गिक:

स्टीव्हिया हे एक नैसर्गिक स्वीटनर आहे जे स्टीव्हिया रीबाउडियाना वनस्पतीपासून तयार केले जाते, ज्यामुळे ते कृत्रिम गोड पदार्थांसाठी एक आरोग्यदायी पर्याय बनते.

5.अँटीऑक्सिडंट गुणधर्म:

मधुमेहाचे व्यवस्थापन करण्यासाठी जीवनशैलीतील बदल आणि औषधोपचार यांची गरज असते. निरोगी आहार, नियमित व्यायाम, ताण व्यवस्थापन आणि औषधोपचार मधुमेह असलेल्या लोकांना निरोगी आणि परिपूर्ण जीवन जगण्यास मदत करू शकतात. योग्य व्यवस्थापनाने, मधुमेह असलेले लोक गंभीर आरोग्य गुंतागुंत होण्याचा धोका कमी करू शकतात आणि चांगल्या दर्जाच्या जीवनाचा आनंद घेऊ शकतात

6.उच्च रक्तदाब:

स्टीव्हिया रक्तदाब पातळी कमी करण्यास मदत करू शकते, ज्यामुळे उच्च रक्तदाब असलेल्या लोकांसाठी ते एक उत्तम पर्याय बनते.

शेवटी, स्टीव्हिया एक नैसर्गिक, कमी-कॅलरी स्वीटनर आहे जे असंख्य आरोग्य फायदे देते. साखर आणि कृत्रिम स्वीटनर्ससाठी हा एक उत्तम पर्याय आहे आणि अतिरिक्त कॅलरी न जोडता किंवा आरोग्यावर नकारात्मक परिणाम न करता त्यांचा गोडवा वाढवण्यासाठी विविध पदार्थ आणि पेयांमध्ये वापरला जाऊ शकतो.