डेंग्यू 

टीप :- हा लेख केवळ सामान्य माहितीसाठी असून यामधून कोणत्याही प्रकारच्या उपचाराचा दावा केला गेलेला नाही. अधिक जास्त माहितीसाठी नेहमी आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या आणि त्यांच्या सल्ल्यानुसारच योग्य ते बदल करा.

परिचय:

डेंग्यू ताप, संक्रमित डासांच्या चाव्याव्दारे प्रसारित होणारा एक विषाणूजन्य आजार, जगाच्या अनेक भागांमध्ये सार्वजनिक आरोग्यासाठी एक महत्त्वपूर्ण चिंता आहे. त्याच्या संभाव्य गंभीर गुंतागुंतांसह, डेंग्यूची कारणे, लक्षणे, प्रतिबंध आणि उपचार समजून घेणे आवश्यक आहे. या ब्लॉगमध्ये, आम्ही डेंग्यूच्या विविध पैलूंचे अन्वेषण करू आणि या आजारापासून स्वतःचे आणि आपल्या प्रियजनांचे संरक्षण करण्यात मदत करण्यासाठी मौल्यवान अंतर्दृष्टी प्रदान करू

डेंग्यू ताप म्हणजे काय?

डेंग्यू ताप हा डेंग्यू विषाणूमुळे होतो, जो प्रामुख्याने एडिस डासाद्वारे पसरतो. हा डास दिवसा सर्वात जास्त सक्रिय असतो, विशेषतः पहाटे आणि दुपारी उशिरा. डेंग्यूचे तीन टप्प्यांत वर्गीकरण केले जाऊ शकते: ताप, गंभीर आणि पुनर्प्राप्ती. तापाच्या अवस्थेमध्ये उच्च ताप, तीव्र डोकेदुखी, सांधे आणि स्नायू दुखणे आणि पुरळ यांसारखे वैशिष्ट्य आहे. गंभीर टप्प्यात डेंग्यू हेमोरेजिक ताप (DHF) आणि डेंग्यू शॉक सिंड्रोम (DSS) यासह संभाव्य जीवघेणा गुंतागुंत होऊ शकते. पुनर्प्राप्तीचा टप्पा लक्षणांमध्ये हळूहळू सुधारणा करून चिन्हांकित केला जातो.

डेंग्यू तापाची चिन्हे आणि लक्षणे : –

डेंग्यू तापाची लक्षणे साधारणपणे सुरुवातीच्या संसर्गानंतर चार ते १० दिवसांनी दिसून येतात. ते फ्लू किंवा इतर आजारांसारखे दिसतात. वृद्ध मुले आणि प्रौढांना लहान मुलांपेक्षा आणि ज्यांना कधीही संसर्ग झालेला नाही अशा लोकांपेक्षा जास्त गंभीर आजार होतात.

डेंग्यू तापाची लक्षणे साधारणपणे सुरुवातीच्या संसर्गानंतर चार ते १० दिवसांनी दिसून येतात. ते फ्लू किंवा इतर आजारांसारखे दिसतात. वृद्ध मुले आणि प्रौढांना लहान मुलांपेक्षा आणि ज्यांना कधीही संसर्ग झालेला नाही अशा लोकांपेक्षा जास्त गंभीर आजार होतात.

थंडी वाजून उच्च दर्जाचा ताप, रेट्रोऑर्बिटल वेदना, सांधेदुखी, अंगदुखी, डोकेदुखी, अत्यंत सामान्य अशक्तपणा, तापाच्या १-२ दिवसांनी प्रथम लाल पुरळ, नंतर खोड, पाय आणि हातांवर पेटेचियल पुरळ, नेत्रश्लेष्म लालसरपणा, इ. सर्दी सह ग्रेड ताप.

श्वास लागणे आणि रक्तदाब कमी होणे ही गंभीर लक्षणे आहेत.

गंभीर डेंग्यूच्या लक्षणांमध्ये हे समाविष्ट असू शकते:

 • पोटदुखी आणि कोमलता
 • स्टूलमध्ये रक्त किंवा रक्त उलट्या होणे
 • नाकातून किंवा हिरड्यांमधून सौम्य रक्तस्त्राव
 • सौम्य ते गंभीर उलट्या (24 तासांत तीन वेळा)
 • थकवा, अस्वस्थता किंवा चिडचिड

सामान्य लक्षणे साधारणपणे 2 ते 7 दिवस टिकतात. ते समाविष्ट करू शकतात:

 • अचानक, उच्च ताप (106°F किंवा 41°C पर्यंत)
 • तीव्र सांधे आणि स्नायू वेदना
 • गंभीर डोकेदुखी
 • त्वचेवर पुरळ (सुरुवातीच्या तापानंतर 2 ते 5 दिवसांच्या दरम्यान दिसणे)
 • सुजलेल्या लसिका ग्रंथी

डेंग्यू ताप किती वेदनादायक आहे?

यामुळे संपूर्ण शरीरात उच्च ताप, डोकेदुखी, पुरळ आणि वेदना होऊ शकतात. डेंग्यू ताप खूप वेदनादायक असला तरी तो सहसा प्राणघातक नसतो. बर्‍याच दिवसांनी बरे वाटू लागलेल्या बहुतेक लोकांना ते दोन आठवड्यांत पूर्णपणे बरे होते. डेंग्यू ताप उष्णकटिबंधीय आणि उपोष्णकटिबंधीय हवामानात सामान्य आहे.

डेंग्यूची चाचणी घेण्यासाठी किती वेळ लागतो?

तुम्‍हाला परिणाम कधी मिळू शकतात: प्रतिपिंड शोधण्‍यासाठी वापरण्‍याच्‍या पद्धतीनुसार, तुम्‍हाला 30 मिनिटांत (IgM जलद चाचणी) किंवा सुमारे 1-2 दिवसांत (IgM ELISA) चाचणी परिणाम मिळू शकतात आणि ते प्रत्येक प्रयोगशाळेसाठी बदलू शकतात.

डेंग्यूमध्ये पोटदुखी कधी सुरू होते?

गंभीर डेंग्यू तापाची चेतावणी चिन्हे – जी जीवघेणी आणीबाणी आहे – त्वरीत विकसित होऊ शकते. चेतावणी चिन्हे सामान्यतः तुमचा ताप निघून गेल्यानंतर पहिल्या किंवा दोन दिवसांनी सुरू होतात आणि त्यात हे समाविष्ट असू शकते: तीव्र पोटदुखी.

व्हायरल ताप म्हणजे काय?

व्हायरल ताप म्हणजे काय? ऋतूतील बदल आणि वातावरणातील संसर्गामुळे होणा-या तीव्र विषाणूजन्य संसर्गास विषाणूजन्य ताप असे संबोधले जाते. सामान्य शरीराचे तापमान वाढणे हे सर्वात सामान्य लक्षण आहे. पावसाळ्यात याचा परिणाम सर्व वयोगटातील लोकांना होऊ शकतो. विषाणूमुळे शरीराचे तापमान सामान्यपेक्षा जास्त होते.

आपण घरी डेंग्यू कसा रोखू शकतो?

खिडक्या आणि दरवाजांवर पडदे वापरा. डासांना बाहेर ठेवण्यासाठी स्क्रीनमधील छिद्रे दुरुस्त करा. आठवड्यातून एकदा, रिकामे करा आणि घासून टाका, टायर, बादल्या, प्लांटर्स, खेळणी, पूल, बर्डबाथ, फ्लॉवरपॉट्स किंवा कचरापेटी यासारख्या पाणी ठेवणाऱ्या वस्तू उलटा, झाकून किंवा फेकून द्या. आपल्या घराच्या आत आणि बाहेर तपासा.

उपचारापेक्षा प्रतिबंध चांगला आहे

 • 1 . डासांचे नियंत्रण:  डब्यांमधून साचलेले पाणी काढून टाकून, पाणी साठविण्याची ठिकाणे झाकून ठेवून आणि कीटकनाशके उपचार केलेल्या पलंगाच्या जाळ्या वापरून डास उत्पत्तीची ठिकाणे दूर करा.
 • 2. वैयक्तिक संरक्षण: लांब बाही असलेले शर्ट, लांब पँट घाला आणि उघड्या त्वचेवर DEET असलेले मॉस्किटो रिपेलेंट वापरा.
 • 3. पर्यावरणीय उपाय: डास नियंत्रणासाठी सामुदायिक प्रयत्नांना चालना द्या, जसे की उच्च जोखीम असलेल्या भागात फॉगिंग आणि कीटकनाशकांची फवारणी.

निदान आणि उपचार:

योग्य व्यवस्थापनासाठी डेंग्यूचे लवकर निदान होणे महत्त्वाचे आहे. तुम्हाला ताप, डोकेदुखी, तीव्र सांधे आणि स्नायू दुखणे किंवा पुरळ यासारखी लक्षणे आढळल्यास, त्वरित वैद्यकीय मदत घ्या. डेंग्यू विषाणू किंवा विशिष्ट अँटीबॉडीज शोधण्यासाठी डॉक्टर रक्त तपासणीचे आदेश देऊ शकतात. उपचार लक्षणे दूर करणे आणि गुंतागुंत टाळण्यावर लक्ष केंद्रित करते. पुरेसा हायड्रेशन, विश्रांती आणि वेदना निवारक (नॉन-एस्पिरिन) सहसा शिफारस केली जाते. गंभीर प्रकरणांमध्ये जवळचे निरीक्षण आणि सहाय्यक काळजी घेण्यासाठी हॉस्पिटलायझेशन आवश्यक आहे.

जनजागृतीचे महत्त्व:

1. समुदायांना शिक्षित करणे : सरकार, आरोग्य सेवा संस्था आणि समुदायांनी डेंग्यू प्रतिबंधात्मक उपाय आणि लक्षणांबद्दल जागरूकता वाढवण्यासाठी एकत्र काम केले पाहिजे.

 • 2. स्वच्छता पद्धतींना प्रोत्साहन देणे: डासांच्या उत्पत्तीचा धोका कमी करण्यासाठी नियमित हात धुण्यास आणि योग्य स्वच्छता करण्यास प्रोत्साहन द्या.
 • 3 . माहितीची देवाणघेवाण: डेंग्यू, त्याची लक्षणे आणि प्रतिबंधक धोरणांविषयी अचूक आणि अद्ययावत माहिती प्रसारित करण्यासाठी विविध मीडिया प्लॅटफॉर्मचा वापर करा.

संशोधन आणि नवोपक्रम:

जगभरातील शास्त्रज्ञ आणि संशोधक डेंग्यूवर प्रभावी लस आणि उपचार शोधण्यासाठी सातत्याने प्रयत्न करत आहेत. तंत्रज्ञानातील प्रगती, जसे की जनुकीयदृष्ट्या सुधारित डास आणि नवीन नियंत्रण धोरणे, भविष्यात डेंग्यूचे ओझे कमी करण्याची आशा देतात.

काय करावे आणि काय करू नये

रुग्णांना आवश्यक उपचार मिळाल्यास डेंग्यू बरा होतो आणि आटोक्यात येतो. तथापि, निर्धारित डोस आणि काय करू नये याचे पालन केल्याने आपल्याला रोगाचे गंभीर परिणाम टाळण्यास मदत होऊ शकते. काही मार्गदर्शक तत्त्वे आहेत:

काही मार्गदर्शक तत्त्वे आहेत:

काय करावेहे करु नका
प्लांट पॉट प्लेट्समधील जास्तीचे पाणी काढून टाकातळलेले, प्रक्रिया केलेले, जंक, मसालेदार आणि स्निग्ध पदार्थ खा.
प्रथिनेयुक्त पदार्थ खा.कॉफी, चॉकलेट आणि चहा यांसारखी कॅफिनयुक्त, अल्कोहोलयुक्त आणि कार्बोनेटेड पेये घ्या.
आवश्यकतेनुसार रक्त चाचण्या पुन्हा करून प्लेटलेट संख्या आणि हेमॅटोक्रिटचे निरीक्षण करा.पर्यवेक्षणाच्या अभावामध्ये स्वत: ची औषधोपचार.
डेंग्यूची लक्षणे दिसू लागल्यास डॉक्टरांना भेटा.आजारी असताना तणाव घ्या आणि शारीरिक हालचाली करा.
झोपताना गाद्यांवरील मच्छरदाणी वापरा.मोकळ्या भागात आणि आजूबाजूच्या परिसरात पाणी साचू द्या.

डेंग्यू लवकर पकडला गेला आणि उपचार केले तर ती घातक स्थिती नाही. सावधगिरीचे पालन केल्याने आपण त्याचे गंभीर परिणाम टाळू शकतो.

निष्कर्ष:

डेंग्यू ताप हा एक जागतिक आरोग्य आव्हान आहे, त्याचा प्रसार आणि परिणाम रोखण्यासाठी सामूहिक प्रयत्नांची आवश्यकता आहे. कारणे, लक्षणे, प्रतिबंध आणि उपचार पर्याय समजून घेऊन, आपण स्वतःचे आणि आपल्या समुदायाचे रक्षण करण्यात सक्रिय भूमिका बजावू शकतो. लक्षात ठेवा, प्रतिबंध ही डेंग्यू नियंत्रणाची गुरुकिल्ली आहे. माहिती मिळवा, प्रतिबंधात्मक उपाय करा आणि जेव्हा गरज असेल तेव्हा वैद्यकीय मदत घ्या. एकत्रितपणे, आपण डेंग्यूविरुद्धच्या लढ्यात महत्त्वपूर्ण बदल घडवू शकतो आणि सर्वांसाठी एक सुरक्षित आणि निरोगी जग निर्माण करू शकतो.