डासांमुळे होणारे आजार

दरवर्षी लाखो संसर्गाचे एकमेव कारण डास आहेत. अंदाजे 40 दशलक्ष भारतीयांना दरवर्षी डासांमुळे होणारे आजार होतात. हा आजार संक्रमित डासांच्या चाव्याव्दारे पसरतो. डास चावल्याने केवळ मानवी आरोग्यावरच परिणाम होत नाही तर विविध रोग आणि परजीवी कुत्रे आणि घोड्यांना देखील संक्रमित करू शकतात. डासांच्या चाव्याव्दारे होणाऱ्या सामान्य आजारांची एक लांबलचक यादी आहे, ज्याची खाली लक्षणीय तपशीलवार चर्चा केली आहे:

डासांमुळे होणारे आजार कोणते?
1.मलेरिया –

  • हा आजार संसर्ग झालेल्या ऍनाफिलिस डासामार्फत एका व्यक्तीकडून दुसऱ्या व्यक्तीला पसरतो. खूप जास्त ताप, थंडी वाजणे, थरथरणे, डोकेदुखी आणि उलट्या ही सर्वसामान्य लक्षणे आहेत. काही रुग्णांमध्ये, खास करून फॉल्सिपेरम संसर्गांमध्ये प्लेटलेट्सची संख्या कमी होणे, कावीळ, किडनी व श्वसनसंस्था निकामी होणे असेही त्रास होऊ शकतात.
  • गर्दीच्या, अस्वच्छ ठिकाणी मलेरिया सर्रास आढळून येतो. क्लिनिकल वैशिष्ट्ये, तापाच्या पॅटर्न्स, ब्लड स्मीयर आणि मलेरियल अँटीजेन टेस्टिंग यावरून आजाराचे निदान केले जाते. अंगात ताप असताना घेतलेल्या रक्तावरून सर्वात अचूक निष्कर्ष काढले जाऊ शकतात. रक्ततपासणीबरोबरीनेच इलेक्ट्रोलाईट्स, यकृत व किडनी यांच्या तपासण्या देखील केल्या जाऊ शकतात.
  • मलेरियावरील उपचारांमध्ये भरपूर द्रव पदार्थांचे सेवन करून शरीर हायड्रेटेड ठेवण्यास सांगितले जाते. औषधांमध्ये क्लोरोक्वीन, आर्टेमिसिनिन ग्रुप, टेट्रासायक्लिन्स इत्यादींचा समावेश होतो. जिथे आजार पटकन पसरू शकेल अशा ठिकाणी जाणे टाळण्यास सांगितले जाते. परजीवींचा यकृतामध्ये प्रवेश होऊ नये यासाठी व्हायव्हॅक्स मलेरियामध्ये प्रायमाक्वीन दिले जाते.

डासांच्या असंख्य प्रजाती अस्तित्वात आहेत आणि डासांच्या चाव्याव्दारे पसरणारे रोग डासांपासून पसरणारे रोग म्हणून ओळखले जातात. डेंग्यू, झिका ताप किंवा मलेरियाच्या बाबतीत जसे परजीवी यांसारखे रोग या प्राण्यांना होणारे रोग विषाणूंद्वारे वाहत असावेत. अस्वच्छ परिस्थिती, शहरीकरण, आंतरराष्ट्रीय प्रवास आणि लोकसंख्या वाढ यासह अनेक कारणांमुळे डासांमुळे होणाऱ्या संसर्गाचा धोका वाढला आहे. डासांमुळे पसरणारे सर्वात सामान्य रोग आहेत:

डास-जनित संसर्गाची चिन्हे आणि लक्षणे

डासांपासून होणा-या संसर्गाची चिन्हे आणि लक्षणे अशी आहेत:

2.डेंग्यू

लक्षणांमध्ये ताप येणे, पुरळ, डोकेदुखी, हिरड्या पासून रक्तस्त्राव किंवा नाक, आणि सोपे जखम.

3.झिका विषाणू

ताप, पुरळ किंवा पिंकी आणि सांधे आणि स्नायू दुखणे यासह लक्षणे सौम्य आहेत. तथापि, गर्भवती महिलांमध्ये हे अधिक गंभीर आहे कारण यामुळे जन्मजात अपंगत्व जसे की लहान डोके आणि मेंदूचे नुकसान होऊ शकते.

3.पीतज्वर

या आजारात डोळे, आणि त्वचा पिवळसर दिसते, आणि उच्च ताप सोबत थंडी वाजून येणे, डोकेदुखी, उलट्या होणे, आणि पाठदुखी

4.एन्सेफलायटीस

हा आजार झाल्यास त्या व्यक्तीला डोकेदुखी, ताप, मळमळ आणि मेंदू आणि पाठीच्या कण्याभोवती जळजळ होऊ शकते.
बहुतेक संक्रमण लक्षणे नसलेले असतात, परजीवींच्या संक्रमणास हातभार लावत असूनही संसर्गाचे कोणतेही दृश्यमान संकेत नसतात. हे सायलेंट इन्फेक्शन्स लसीका प्रणाली, किडनीला इजा करत राहतात आणि शरीराच्या रोगप्रतिकारक शक्तीमध्ये व्यत्यय आणतात. जेव्हा लिम्फॅटिक फिलेरियासिस क्रॉनिक बनते, तेव्हा ते लिम्फोएडेमा (ऊतकांची सूज) किंवा एलिफंटियासिस (त्वचा/उती घट्ट होणे), तसेच हायड्रोसेल (स्क्रोटल सूज) कारणीभूत ठरते. स्तन आणि जननेंद्रियाच्या अवयवांचा सहभाग सामान्य आहे.

5.चिकनगुनिया

लक्षणांमध्ये डोकेदुखी, पुरळ उठणे, तीव्र सांधेदुखी, थकवा, आणि मळमळ.

प्रतिबंध

डासांमुळे होणारे आजार टाळण्यासाठी आवश्यक ती खबरदारी घेणे गरजेचे आहे. काही प्रतिबंधात्मक उपायांमध्ये हे समाविष्ट आहे:

मच्छर स्क्रीन

मॉस्किटो स्क्रीनचा वापर डास नियंत्रण आणि हवेच्या वेंटिलेशनसाठी केला जाऊ शकतो. त्यांना खिडक्या आणि दारांमध्ये स्थापित केले आहे, हे जाळीसारखे संरक्षक आच्छादन डासांपासून दूर ठेवताना हवा आत आणि बाहेर जाऊ देते.

मच्छर प्रतिबंधक

कॉइल, स्प्रे, लिक्विड व्हेपोरायझर्स आणि इतर उपचारांसह अनेक डासांपासून बचाव करणारे पर्याय बाजारात आहेत. या रिपेलेंट्सचा वापर करून, डासांपासून दूर ठेवताना त्यांचा संसर्ग होण्याचा धोका कमी होऊ शकतो. DEET (डायथाइलटोल्युअमाइड) असलेले कीटक दूर करणारे कीटक चावण्यापासून दूर ठेवण्यासाठी प्रभावी आहेत. ते वापरण्यापूर्वी, लेबल वाचल्याची खात्री करा.

स्वच्छ परिसर

पाणी साचू नये म्हणून, नको असलेल्या बादल्या, बॉक्स, ड्रम, डबे, टायर, फ्लॉवर पॉट्स इ. अशा अनावश्यक गोष्टी फेकून देऊन तुमच्या सभोवतालचा परिसर स्वच्छ करा. छत, फरशी आणि फर्निचर साफ करणे आणि निर्जंतुक करणे. नियमितपणे घर स्वच्छ आणि दूषित ठेवण्यासाठी देखील आवश्यक आहे.

मच्छर प्रतिबंधक किती सुरक्षित आहेत?

वापरल्या जाणार्‍या तिरस्करणीय प्रकारानुसार डासांना सुरक्षितपणे प्रतिबंधित केले जाऊ शकते. मच्छरदाणी आणि कीटक वटवाघुळ हे मुलांसाठी सर्वात प्रभावी डास प्रतिबंधक आहेत. सर्वसाधारणपणे, लोशन, रोल-ऑन आणि क्रीम निरुपद्रवी असतात (रचनेवर अवलंबून). योग्यरित्या वापरल्यास, लिक्विड व्हेपोरायझर्स सामान्यतः सुरक्षित असतात (मुलांकडून अपघाती अंतर्ग्रहण टाळा).

जरी मच्छर कॉइल आतून अत्यंत प्रभावी आहेत, तरीही ते मुलांसाठी योग्य नाहीत कारण ते दमा आणि ऍलर्जी वाढवू शकतात आणि श्वसनास त्रास देऊ शकतात. जरी DEET-आधारित कीटकांपासून बचाव करणारे सुरक्षित असले तरी, सामान्यतः अयोग्य वापरामुळे दुर्मिळ प्रतिकूल परिणाम झाल्याच्या बातम्या आल्या आहेत. ही त्वचारोग, ऍलर्जीक प्रतिक्रिया, न्यूरोलॉजिक आणि हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी प्रतिकूल परिणाम आणि मुलांमध्ये एन्सेफॅलोपॅथीची उदाहरणे आहेत.

या छोट्या त्रासांमुळे होणारे रोग टाळण्यासाठी प्रतिबंध हा सर्वात प्रभावी मार्ग आहे. योग्य प्रतिबंधात्मक उपायांचे पालन करा, जागरुक रहा आणि डास चावण्यापासून प्रतिबंध करा, विशेषत: संसर्ग प्रवण भागात.

आकाराने लहान असले तरी डासांमुळे आरोग्याच्या मोठ्या समस्या उद्भवू शकतात. त्यामुळे डास चावण्यापासून वाचण्यासाठी आवश्यक ती सर्व खबरदारी घ्या आणि स्वतःला आणि तुमच्या कुटुंबाला सुरक्षित ठेवा.

डासांमुळे होणाऱ्या आजारांची लक्षणे सौम्य ते गंभीर अशी असू शकतात. त्यात ताप, डोकेदुखी, पुरळ आणि सांधेदुखी यांचा समावेश असू शकतो. डास चावल्यानंतर तुम्हाला यापैकी कोणतीही लक्षणे आढळल्यास, ताबडतोब वैद्यकीय मदत घ्या.

शेवटी, डासांच्या चावण्यापासून बचाव करणे हा डासांमुळे होणारे आजार टाळण्याचा सर्वोत्तम मार्ग आहे.संरक्षक कपडे घाला आणि सुरक्षित आणि निरोगी राहण्यासाठी मच्छर प्रतिबंधक वापरा. या सोप्या टिप्सचे अनुसरण करून, आपण डासांमुळे होणा-या रोगांची भीती न बाळगता घराबाहेरचा आनंद घेऊ शकता.